กันยายน 23, 2014, 04:56:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
กติกาการตั้งกระทู้ขายปลาของผู้ขายที่ไม่ได้ลงทะเบียนต้องมีดังนี้
1.ผู้ขายทั่วไปต้องโพสรูปบัตรประจำตัวประชาชนที่เห็นหน้าและชื่อสกุลชัดเจน โดยสามารถปิดวันเดือนปีเกิดและเลขประจำตัวได้
2.โพสรูปหน้าบัญชี ที่ลูกค้าโอนเงินโดยที่ชื่อบัญชี ต้องตรงกับบัตรประจำตัวประชาชน
3.ท่านที่ตั้งกระทู้ขายปลาใหม่และไม่มีหลักฐานดังกล่าว ทางผู้ดูแลจะดำเนินการลบทันทีครับ

ปิดรับลงทะเบียนผู้ขาย และต่ออายุครับ เปิดอีกที มกราคม 2015 http://www.rook100.com/webboard/index.php?topic=2612.0

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพาะไรแดงแบบง่ายๆ โดย ต่ายมหาสารคาม  (อ่าน 16384 ครั้ง)
tay123
Hero Member
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:37:31 PM »

จังหวัดมหาสารคาม เป็นจังหวัดที่หาอาหารให้ปลากัดยากที่สุด เพาะเป็นเมืองการศึกษา แหล่งน้ำต่างๆจึงถูกควบคุมโดยเทศบาลและสาธาณสุข ทีมงานของพวกผมจึงคิดค้น วิธีเพาะไรแบบง่ายได้ 3 วิธี  แบบที่ 1 เรียกว่าแบบชาวบ้าน อุปกรที่ต้องเตรียม ท่อ 80 ทั้งหมด 4 ใบ ขี้ไก่ และแป้งมันสำประหลัง หาน้ำเขียวจากห้วยหนอง คลองบึงเมื่อได้มาแล้วให้นำน้ำเขียวมากรองกับผ้าดิบ(ผ้าที่ใช้โม่แป้ง) ให้ได้ 1 ถังสีแล้วนำไปเทลงท่อ นำมูลไก่แห้ง 1 ถ้วยน้ำพริกเทลงในท่อ และนำแป้งมัน ครึ่งถ้วยเทลงไปในท่อ คนให้เข้ากัน และทิ้งไว้ประมาณ 3-4 วัน เราก็จะได้หัวเชื้อน้ำเขียว เติมน้ำลงในท่อที่มีหัวเชื้อน้ำเขียวประมาณ 3/4 และตักน้ำเขียวออกมา 1 ถังสี ส่วนน้ำเขียวที่เหลือในท่อให้นำไรแดงมาปล่อยลงประมาณ 1 โต้ะ ทิ้งไว้ประมาณ 3-4 วัน ไรแดงก็ขยายพันธ์ เราก็นำไรแดงไปเลี้ยงปลาได้ ส่วนน้ำเขียวที่แยกไว้ 1 ถังก็นำไปทำตามขั้นตอนแรก แค่นี้เราก็จะได้ไรแดงไปเลี้ยงลูกปลาแล้ว เหลืออีก 2วิธี โปรดติดตามในตอนต่อไป
YakuzA ณ นครหลัว
Hero Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:43:14 PM »

จังหวัดมหาสารคาม เป็นจังหวัดที่หาอาหารให้ปลากัดยากที่สุด เพาะเป็นเมืองการศึกษา แหล่งน้ำต่างๆจึงถูกควบคุมโดยเทศบาลและสาธาณสุข ทีมงานของพวกผมจึงคิดค้น วิธีเพาะไรแบบง่ายได้ 3 วิธี  แบบที่ 1 เรียกว่าแบบชาวบ้าน อุปกรที่ต้องเตรียม ท่อ 80 ทั้งหมด 4 ใบ ขี้ไก่ และแป้งมันสำประหลัง หาน้ำเขียวจากห้วยหนอง คลองบึงเมื่อได้มาแล้วให้นำน้ำเขียวมากรองกับผ้าดิบ(ผ้าที่ใช้โม่แป้ง) ให้ได้ 1 ถังสีแล้วนำไปเทลงท่อ นำมูลไก่แห้ง 1 ถ้วยน้ำพริกเทลงในท่อ และนำแป้งมัน ครึ่งถ้วยเทลงไปในท่อ คนให้เข้ากัน และทิ้งไว้ประมาณ 3-4 วัน เราก็จะได้หัวเชื้อน้ำเขียว เติมน้ำลงในท่อที่มีหัวเชื้อน้ำเขียวประมาณ 3/4 และตักน้ำเขียวออกมา 1 ถังสี ส่วนน้ำเขียวที่เหลือในท่อให้นำไรแดงมาปล่อยลงประมาณ 1 โต้ะ ทิ้งไว้ประมาณ 3-4 วัน ไรแดงก็ขยายพันธ์ เราก็นำไรแดงไปเลี้ยงปลาได้ ส่วนน้ำเขียวที่แยกไว้ 1 ถังก็นำไปทำตามขั้นตอนแรก แค่นี้เราก็จะได้ไรแดงไปเลี้ยงลูกปลาแล้ว เหลืออีก 2วิธี โปรดติดตามในตอนต่อไป
ติดตามนะครับพี่ต่าย รออยู่นะครับ

ปลามันอยู่ที่หัวใจและแผลกัด เนื้อหนังลีลามันสร้างกันได้
แก๊ป ลูกร้อย
Administrator
Hero Member
*

~ No Justice No Peace ~

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:52:03 PM »

36180_1  เอ้า พี่บ๊อบอ่านด่วน  โย่ววว

°• U L T r A M a n U •°
˙·٠•●♥ Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ รำฯ Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ ♥●•٠·
Global Moderator
Hero Member
*

ไม่สู้ใคร... ต้องอายปลา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 09:59:28 PM »

36180_1  เอ้า พี่บ๊อบอ่านด่วน  โย่ววว

ดีใจ

ความคลาสสิคของปลากัดอีสาน ไม่ใช่แค่ความสวยงามภายนอก
แต่ยังรวมถึงชั้นเชิงการต่อสู้ที่พิเศษและน่าหลงไหล...
พิวสุเกะ
STAFF
Hero Member
*

The Pewss Love Story

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:28:48 PM »

เยี่ยมจิงเลยครับ

พี่ต่ายครับมีแบบง่ายสำหรับพ่อผมที่จะทำเพื่อลูกชายตอนไม่อยู่บ้านป่าวครับ

ชีวิตคู่ไม่ง่ายอย่างที่คิด.........จำไว้..........สู้โว้ยยยย
บอย ลูกร้อย
STAFF
Hero Member
*

บอยลูกร้อย (ค่ายมาธาดอร์)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 06:29:29 AM »

เยี่ยมครับ รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะ ดีใจ

จำหน่าย ปลากัดเก่งสายกัดอีสาน ติดต่อ บอย 0859124724
บัญชี ธ.กสิกรไทย สาขาบิ๊กซีบางใหญ่ เลขที่ 5722074914
2507
Hero Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:10:17 AM »

คงเพราะ "ต่าย  สารคาม"  เพาะไรแดงเองนี้กะมัง....จึงทำให้ปลา เก่ง..จางเลย...........วันเสาร์  ทีม  "หำชัย  กาฬสินธุ์"  จาปายบุกสนาม "บ้านเกิ้ง  สารคาม"  ว่าง้าน ........รอต้อนรับได้เลย.......
tevadra
Hero Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:36:01 AM »

ขอขอบคุณ...คุณ ต่าย สารคาม  ที่กรุณานำสิ่งที่มีประโยชน์ต่อวงการปลากัดลูกทุ่งอีสาน  สิ่งนี้มีประโยชน์และให้ความรู้แก่ นักเลงปลากัดทุกระดับครับ ขอชื่นชมและตบมือให้ท่านด้วยความจริงใจ  ศาสตร์ต่างๆนี้ยังมีอีกมากมายที่เป็นประโยชน์ต่อวงการ ถ้าท่านใดมีความรู้และเป็นประโยชน์อีก ขอความกรุณานำความรู้ที่มีนี้มาให้คนรักปลาทุกท่านได้ทราบอีก  ขอบคุณครับ      ดอกไม้สด  สกลนคร หล่ะเบ๋อ
˙·٠•●♥ Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ รำฯ Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ ♥●•٠·
Hero Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 02:24:07 PM »

มือเพาะไรทะเลค่ายรำฯ ขอนับถือพี่ต่ายสารคาม มือเพาะไรแดงสนามบ้านเกิ้ง เดิ้งเด้อครับเด้อ โย่ววววว

ความคลาสสิคของปลากัดอีสาน ไม่ใช่แค่ความสวยงามภายนอก
แต่ยังรวมถึงชั้นเชิงการต่อสู้ที่พิเศษและน่าหลงไหล...
tay123
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:32:02 PM »

วิธีเพาะไรแดงแบบง่ายๆโดยต่ายสารคาม วิธีที่ 2  อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม ท่อ 4ใบ หาน้ำเขียวจากแหล่งธรรมชาติ นำมากรองด้วยผ้าดิบเหมือนเดิม 1 ถังสี ส่วนผสมได้แก่ อาหารเป็ด-ไก่ 2 ช้อนโต๊ะ อามิ 2 ช้อนโต๊ะ ปูนขาว 1 ช้อนโต๊ะ ปุ๋ยนา 1 ช้อนโต๊ะ ปุ๋ยยูเรีย 2 ช้อนโต๊ะ นำมาคลุกเคล้าให้เข้ากัน ผสมน้ำ 1 ขัน หมักทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมง เสร็จแล้วนำน้ำเขียวที่เตรียมไว้เทลงท่อนำส่วนผสมที่เตรียมไว้เทลงท่อ เติมน้ำให้เหลือ 1 คืบจากปากท่อ ทิ้งไว้ 3 วัน ก็จะได้น้ำเขียวเข้มข้น 1 ท่อ ตักน้ำเขียวออก 1 ถังสี ไว้เป้นหัวเชื้อ เติมน้ำลงท่อให้เท่าเดิมนำไรแดงมาปล่อยลง 1 ช้อนโต๊ะทิ้งไว้ประมาณ 3 วัน ไรแดงก็จะขึ้นนำไปให้ลูกกินได้ อิ.อิ โปรดติดตามวิธีที่3 ขอบอกประมงเรียกพี่
Hero Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:38:39 PM »

วิธีเพาะไรแดงแบบง่ายๆโดยต่ายสารคาม วิธีที่ 2  อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม ท่อ 4ใบ หาน้ำเขียวจากแหล่งธรรมชาติ นำมากรองด้วยผ้าดิบเหมือนเดิม 1 ถังสี ส่วนผสมได้แก่ อาหารเป็ด-ไก่ 2 ช้อนโต๊ะ อามิ 2 ช้อนโต๊ะ ปูนขาว 1 ช้อนโต๊ะ ปุ๋ยนา 1 ช้อนโต๊ะ ปุ๋ยยูเรีย 2 ช้อนโต๊ะ นำมาคลุกเคล้าให้เข้ากัน ผสมน้ำ 1 ขัน หมักทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมง เสร็จแล้วนำน้ำเขียวที่เตรียมไว้เทลงท่อนำส่วนผสมที่เตรียมไว้เทลงท่อ เติมน้ำให้เหลือ 1 คืบจากปากท่อ ทิ้งไว้ 3 วัน ก็จะได้น้ำเขียวเข้มข้น 1 ท่อ ตักน้ำเขียวออก 1 ถังสี ไว้เป้นหัวเชื้อ เติมน้ำลงท่อให้เท่าเดิมนำไรแดงมาปล่อยลง 1 ช้อนโต๊ะทิ้งไว้ประมาณ 3 วัน ไรแดงก็จะขึ้นนำไปให้ลูกกินได้ อิ.อิ โปรดติดตามวิธีที่3 ขอบอกประมงเรียกพี่

ประมงเรียกพี่เลยหรอครับ ขอด่วนหน่อยครับพี่ต่าย

tay123
Hero Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:41:37 PM »

ขอขอบคุณคำติชม หากมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ จะนำมาเสนอ ขอบคุณแดง ดอกไม้สด หากมีโอกาสคงได้ทักทายกัด ต่ายสารคาม
Hero Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:01:13 PM »

ขอขอบคุณคำติชม หากมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ จะนำมาเสนอ ขอบคุณแดง ดอกไม้สด หากมีโอกาสคงได้ทักทายกัด ต่ายสารคาม
จัดมาครับ สาระน่ารู้แบบนี้ชอบครับผม

ปลามันอยู่ที่หัวใจและแผลกัด เนื้อหนังลีลามันสร้างกันได้
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:59:26 AM »

พี่ต่ายครับยังรอวิธีที่3อยู่นะครับผม 36601_1

pepsi
Sr. Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 11:15:34 AM »

w09 w09 w09
ปุ๊ แปดริ้ว
STAFF
Hero Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 11:49:45 AM »

ดีใจ ดีใจ ดีใจ

jo
Sr. Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 12:17:37 PM »

เย้ยยย... w08 คิดว่ามีผมคนเดียวที่คอยอ่าน จัดมาไวๆเลยครับ สูตรที่ 3
par
STAFF
Hero Member
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 01:06:57 PM »

36111_1 36111_1 สาระดีๆ
 w01
tum999
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:39:17 PM »

ไม่เห็นมีอะไร หรือผมเข่าใจผิด
tum999
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:15:15 PM »

ผมต้องขอโทษพี่ต่ายด้วยครับเพราะผมเข้าใจผิด ที่ผมหาไม่เจอเองเรื่องไรแดง (ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ)ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับพี่ต่ายและทุกๆท่านครับ w05  ผมอยากรบกวนถามพี่ต่ายครับ เวลาที่เพาะเลี้ยงปลาในบ่อซีเมนต้องเปลียนนํ้าในบ่อด้วยหรือเปล่าครับต้องเปลี่ยนกี่ครั้งครับกว่าปลาจะโต แล้วต้องใช้บ่อซีเมนวงใหญ่หรือวงเล็กครับเห็นบางที่ก็ใช้วงใหญ่บางที่ก็ใช้ซ้อนกันสองวง ผมอยากขอคำแน่ะนำจากพี่ด้ วยครับ ผมกำลังจะเพาะเลี้ยงปลากัดครับพี่  ผมชี่อตุ้มครับ บ้านอยู่รังสิต คลอง3 ครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์