ตุลาคม 20, 2014, 07:39:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
กติกาการตั้งกระทู้ขายปลาของผู้ขายที่ไม่ได้ลงทะเบียนต้องมีดังนี้
1.ผู้ขายทั่วไปต้องโพสรูปบัตรประจำตัวประชาชนที่เห็นหน้าและชื่อสกุลชัดเจน โดยสามารถปิดวันเดือนปีเกิดและเลขประจำตัวได้
2.โพสรูปหน้าบัญชี ที่ลูกค้าโอนเงินโดยที่ชื่อบัญชี ต้องตรงกับบัตรประจำตัวประชาชน
3.ท่านที่ตั้งกระทู้ขายปลาใหม่และไม่มีหลักฐานดังกล่าว ทางผู้ดูแลจะดำเนินการลบทันทีครับ

ปิดรับลงทะเบียนผู้ขาย และต่ออายุครับ เปิดอีกที มกราคม 2015 http://www.rook100.com/webboard/index.php?topic=2612.0

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลากัดลูกนอก ดูอย่างไง  (อ่าน 5416 ครั้ง)
วี สุราษฎร์
Hero Member
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:33:57 PM »

ใครใคร ก็ชอบปลากัดลูกนอก ทั่ง ปลากัดมาเลย์ ,อินโด ,เวียดนาม แล้วบางคนก็เอาข้อความมาให้ดูว่าเขาดูแบบไหน ผมก็ดูไม่ออกซักทีว่า ที่เขาดูกันอย่างไง
บางทีเห็นในสนามว่า จะเป็นมาเลย์บ้าง อินโดบ้าง แต่พอเขาได้เสียกันเสร็จก็เข้าไปถาม ว่าจริงไหมเหมือนกับที่ข้อความที่เขานำมาเขียนกัน แต่พอพี่เขามา ส่วนมากแล้วจะเป็นปลาบ้านเราเป็นส่วนใหญ่ เช่น ปลากัดนครปฐมบ้าง
 ผมเลยสงสัยว่าจริงๆแล้วเขาดูกันอย่างไงกันครับ หรือ ส่งเวป หรือ ส่งรูปมาให้หน่อยครับ แล้วช่วยบอกด้วยว่าเขาดูกันอย่างไงกันแน่  ถ้ารู้...ถ้ามีโอกาสได้กัดจะได้รู้ว่าทำไม คนเล่นปลาถึงชอบนิยมกันนัก( พอดีตอนนี้ ผมมองออกแค่เป็นปลากัดตัวหนึ่งแค่นั้นเองครับ...ขอโทษทีนะครับ ผมดูไม่ออก บางคนเห็น เขาบอกได้เลยครับว่าเป็นปลากัดมาเลย์...ผมอยากดูเป็นกะเขาได้บ้างครับ)

มีปลากัดเก่งไม่พอ...สู้คนเก่งกว่าไม่ได้

ปลากัดเก่งไม่มี...มีแต่พอกัดได้ สนใจติดต่อ 094-5816942
www.facebook.com/vee.surat
www.facebook.com/pages/ปลากัดเก่ง-วี-สุราษฎร์/898278460184060?ref=hl#
ANFILL
Jr. Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:26:13 AM »

ปลาเหมือนปลาครับ ผมเองก็เคยคุยกับพวกที่เขาขายปลาหลายท่าน

เขาว่าดูไม่ออกไม่ว่าจะสายไหนและที่ดูนะเราขายลูกนอกความคาดหวังสูงมาก

ถ้าดีเสมอตัว ถ้าแพ้มากลายเป็นอื่นไป  ส่วนที่ว่ามองปุ๊ปรู้ว่าปลาอะไรผผมกล้าพูดเลยครับ

ว่าเป็นไปไม่ได้ เวียดนามยุคก่อนผมพอดูออก โยกสับซ้ายขวา ฉลาดฉลาดแต่ก็ไม่ร้อยนะครับ

ปลาเหมือนปลาครับ
chaiya2522
Full Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 07:51:27 AM »

ขนาดสนามในมาเลย์ยังมีปลาเอามาจากไทย ไปกัดเลย คนมาเลย์ที่นั้นเรียกปลาไทยว่าลูกนอก
รอน วิสนี่
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:13:54 PM »

ซื้อลูกนอกสั่งตรงพร้อมหลักฐาน แล้วก้อ ซื้อปลาไทยที่ไหนก้อได้

แล้วมาวางข้างกัน  ดู ให้เต็มอิ่มเลย แล้วนั่งสังเกตุ  แต่ปลาเดียวนี้คงจะเคียงๆ กันละ

(อย่าเชื่อผมมาก)  w09

รักน่ะ แฮร์ กริช
เด็กหัดเล่น
Full Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:46:27 PM »

ปลาไทยนี่แหละแต่กัดเก่งหน่อยอัพเป็นลูกนอกซะขยับราคาใด้อีกเยอะแค่นี่แหละ
Oo_จริงใจไม่ลอกอ_oO
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:06:04 PM »

ปลาไทยนี่แหละแต่กัดเก่งหน่อยอัพเป็นลูกนอกซะขยับราคาใด้อีกเยอะแค่นี่แหละ

ผมว่าเหมือนกัน ปลากัดไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ลูกไทยก็เก่งไม่แพ้ลูกนอกคับ
ANFILL
Jr. Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:26:04 AM »

ปลาไทยเก่งมีเยอะ ที่ว่าท๊อปกับลูกนอกตัวท๊อป

ลูกนอกยังไงก็มีเครดิตดีกว่าแน่นอน ไม่เช่นนั้นไม่รู้จะเอาเข้ามาทําไม

แต่ถ้าลูกนอกตัวละ1500แพ้ลูกร้อยตัวละ200ลูกค้าเขารับไม่ได้แน่ครับ
ลูกหนัง
ผู้ขายลงทะเบียน
Hero Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:33:15 AM »

ซื้อลูกนอกสั่งตรงพร้อมหลักฐาน แล้วก้อ ซื้อปลาไทยที่ไหนก้อได้

แล้วมาวางข้างกัน  ดู ให้เต็มอิ่มเลย แล้วนั่งสังเกตุ  แต่ปลาเดียวนี้คงจะเคียงๆ กันละ

(อย่าเชื่อผมมาก)  w09
ดีใจ ดีใจ ดีใจของแบบนี้อยากรู้ต้องลองครับ ผมคนละที่บ้าทำอยู่พักนึง 36215_1 36215_1 36215_1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:35:37 AM โดย ลูกหนัง » บันทึกการเข้า

เก็บปาก ยัดซอก ลงหาง แถกสวย รวยทรัพย์ !
เอ็ม ลูกหนัง 0877018323
เลขบัญชี ธ.ไทยพานิช 027-258-630-3
วี สุราษฎร์
Hero Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:39:25 AM »

ผมว่า ลูกนอกน่าจะดีเรื่องหนัง และ ทรงปลาครับ
 เช่น
   ปลามาเลย์.... ดีเรื่องหนัง
   ปลาอินโด ....ดีเรื่ิองทรงปลา
   ปลาเวียดนาม...ดีเรื่องเขี้ยว
 คนเขาเอามาเพาะ หรือ เป็นที่นิยมกันครับ

***ผมเลยอยากรู้ว่าเขาดูกันอย่างไงกัน เช่นดูจากผิวหนัง หรือ ทรงปลาครับ***

ถ้าดูในมุมมองของผม คือ เหมือนเรามองคน เราจะรู้ หรือเดาไ้ด้ว่า คนนี้เป็นคนจีน ,เป็นฝรั่ง,เป็นคนอินเดีย  แต่ถ้ามีเชื้อสายก็เหมือนลูกครึ่ง เช่น ดาราคนนี้มีเชื้อจีน,ลูกครึ่งฝรั่ง,ลูกครึ่งอินเดีย...นี่ถ้าเป็นคนผมก็ดูออก  แต่ถ้าเป็นปลา...ผมไม่เคยเห็นเลยดูไม่ออกครับ (ปลาทุกที่เก่งหมดครับ ไม่จำเป็นต้องมาจากไหน ไทยก็มีมาก ลูกนอกก็มากเหมือนกันครับ)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:41:53 AM โดย วี สุราษฎร์ » บันทึกการเข้า

มีปลากัดเก่งไม่พอ...สู้คนเก่งกว่าไม่ได้

ปลากัดเก่งไม่มี...มีแต่พอกัดได้ สนใจติดต่อ 094-5816942
www.facebook.com/pages/ปลากัดเก่ง-วี-สุราษฎร์/898278460184060?ref=hl#
วี สุราษฎร์
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:10:37 AM »

ขอเสริมหน่อย
ใครมีเวปปลามาเลย์,ปลาอินโด,ปลาเวีนดนาม ช่วยส่งมาหน่อยครับ(ไม่ได้เข้าไปซื้อจะขอรูปภาพครับ)

น้องน้องปลาพอได้
Hero Member
*

หัดใจเย็นดีที่สุด

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:57:19 AM »

แล้วมาวางข้างกัน  ดู ให้เต็มอิ่มเลย แล้วนั่งสังเกตุ  แต่ปลาเดียวนี้คงจะเคียงๆ กันละ

(อย่าเชื่อผมมาก)  w09
ดีใจ ดีใจ ดีใจของแบบนี้อยากรู้ต้องลองครับ ผมคนละที่บ้าทำอยู่พักนึง 36215_1 36215_1 36215_1

ดีใจ
aon
Full Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:18:00 AM »

ผมดูไม่ออกเหมือนกันครับ อยากรู้เหมือนกัน เมือก่อนผมซื้อปลาลูกนอก(ไม่รู้แท้ไม่แท้) และมีเพือนอีกคนซื้อมากัดตัวพันสี่ชนะแล้วให้ผม เอามาเทียบกะปลาที่เพาะเองก็ยังไม่เห็นความแตกต่างครับ
ปิ๊ก
Full Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:48:51 PM »

ลูกนอกพูดไทยไม่ได้หรือไม่ชัดงับ
วี สุราษฎร์
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:05:13 AM »

ผมดูไม่ออกเหมือนกันครับ อยากรู้เหมือนกัน เมือก่อนผมซื้อปลาลูกนอก(ไม่รู้แท้ไม่แท้) และมีเพือนอีกคนซื้อมากัดตัวพันสี่ชนะแล้วให้ผม เอามาเทียบกะปลาที่เพาะเองก็ยังไม่เห็นความแตกต่างครับ
ส่วนผมถ้าผมรู้  และ ดูออก ....ถ้ามีปลาเก่งซึ่งไม่ใช้ปลาโคตรห่วยเหมือนตอนนี้ที่มี ...ถ้ามีมีโอกาสผมจะขอลองกัดด้วยครับ จะได้เห็นกะตาว่า ปลากัดลูกนอกแท้หน้าจริงๆๆมันเป็นแบบไหน แต่ต้องแยกให้ออกก่อนว่า มันคือ ปลามาเลย์ ,ปลาอินโด,ปลาเวียดนาม เสียก่อน...แต่คงอาจจะไม่มีวันนั้นแล้วครับ เพราะคิดว่าจะเลิกเรื่องปลากัดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:07:10 AM โดย วี สุราษฎร์ » บันทึกการเข้า

aon
Full Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 12:57:19 PM »

ส่วนผมถ้าผมรู้  และ ดูออก ....ถ้ามีปลาเก่งซึ่งไม่ใช้ปลาโคตรห่วยเหมือนตอนนี้ที่มี ...ถ้ามีมีโอกาสผมจะขอลองกัดด้วยครับ จะได้เห็นกะตาว่า ปลากัดลูกนอกแท้หน้าจริงๆๆมันเป็นแบบไหน แต่ต้องแยกให้ออกก่อนว่า มันคือ ปลามาเลย์ ,ปลาอินโด,ปลาเวียดนาม เสียก่อน...แต่คงอาจจะไม่มีวันนั้นแล้วครับ เพราะคิดว่าจะเลิกเรื่องปลากัดแล้วครับ
ดูออกไม่ออก พี่ไม่เคยคิดเลิกเพาะครับ ขายได้ไม่ได้ไม่เคยคิดจะเลิกครับ พี่ทำเพราะพี่ชอบ ได้ให้อาหารมัน ดูมันก็มีความสุขแล้วครับ
พี่เพาะหมดไม่ว่าจะทุ่งใต้แท้ๆ ลูกสม ปลาหม้อ อีกอย่างพี่ก็ไม่ชอบกัดปลาด้วยน๊ะสงสารมัน
เด็กหัดเล่น
Full Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 06:58:40 PM »

ส่วนผมถ้าผมรู้  และ ดูออก ....ถ้ามีปลาเก่งซึ่งไม่ใช้ปลาโคตรห่วยเหมือนตอนนี้ที่มี ...ถ้ามีมีโอกาสผมจะขอลองกัดด้วยครับ จะได้เห็นกะตาว่า ปลากัดลูกนอกแท้หน้าจริงๆๆมันเป็นแบบไหน แต่ต้องแยกให้ออกก่อนว่า มันคือ ปลามาเลย์ ,ปลาอินโด,ปลาเวียดนาม เสียก่อน...แต่คงอาจจะไม่มีวันนั้นแล้วครับ เพราะคิดว่าจะเลิกเรื่องปลากัดแล้วครับ
ดูออกไม่ออก พี่ไม่เคยคิดเลิกเพาะครับ ขายได้ไม่ได้ไม่เคยคิดจะเลิกครับ พี่ทำเพราะพี่ชอบ ได้ให้อาหารมัน ดูมันก็มีความสุขแล้วครับ
พี่เพาะหมดไม่ว่าจะทุ่งใต้แท้ๆ ลูกสม ปลาหม้อ อีกอย่างพี่ก็ไม่ชอบกัดปลาด้วยน๊ะสงสารมัน
เหมือนผมเลยเพาะมาเก่งไม่เก่งไม่เคยคิดเลิกเพราะมันชอบเข้าเส้นมีความสุขเวลาให้อาหารมันจะดูครั้งละนานๆจนเมียด่า555
โต
Full Member
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 12:06:33 AM »

เมือก่อนตอนเด็ก14-15นี่ละไม่เล่นมานานละ ผมดูที่ เครื่องมันกับสี สมัยก่อนลูกนอกที่เข้ามาสีมันจะด้าน สีขี้เท่า นำเงินอมแดง อมม่วง โคนหางใหญ่ กัดทีน้ำกระฉลอก แทงอย่างเดียว จะหู ปาก ตาหางแล้วแต่มัน

ลูกทุ่งเลี้ยงสีจะสดใสกว่า แดงก้แดงเลือดนก เขียวก้เขียวเกือบแมงทับ แววด้วย

ลูกสังกะสีดูยาก(ลูกผสมปลานอกกับไทย) ส่วนมากเขาจะคัดให้เหมือนลูกทุ่ง เอาไปกัดกับปลาลูกทุ่งแท้  มันจะอึดกว่าหนังดีกว่า เหมือนไปโกงเขา (ความคิดผม)
สวยคัดมาทางปลาหม้อ จะเอาลีลา หลบตบ แทงเสย แต่ไม่รุ้จะชนะหม้อแท้ไหม สำคัญเขียวคม

ส่วนหางกลมๆใหญ่ เอาปลาจีน ผสมปลาหม้อ หางจะกลมใหญ่ คลายๆ ฮาฟมูล สีก็สดใส อันนี้ลองเอง

ส่วนสีแปลกเดา นะ  36122_1
อาจเกิดจาก เจอสายเลือดใกล้กันครอกเดียวกัน ปลาคงออกมาแบบปลา แฟนซี่ตัวลายเลยไม่ก้เผือก เหมืองที่เขาเพาะปลาหางนกยูง
ถ้าเอาสายเลือดใกล้กันลูกจะดอย ออกมาสีแปลกๆ รูปร่างแปลก ยิงแปลกยิงแพงอีก ใจผมว่ามันพิการ พอได้หลายๆ คลอกก็เอามาผสมต่างคลอกกันให้ได้สายพันคงที่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์