ตุลาคม 21, 2014, 12:33:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
กติกาการตั้งกระทู้ขายปลาของผู้ขายที่ไม่ได้ลงทะเบียนต้องมีดังนี้
1.ผู้ขายทั่วไปต้องโพสรูปบัตรประจำตัวประชาชนที่เห็นหน้าและชื่อสกุลชัดเจน โดยสามารถปิดวันเดือนปีเกิดและเลขประจำตัวได้
2.โพสรูปหน้าบัญชี ที่ลูกค้าโอนเงินโดยที่ชื่อบัญชี ต้องตรงกับบัตรประจำตัวประชาชน
3.ท่านที่ตั้งกระทู้ขายปลาใหม่และไม่มีหลักฐานดังกล่าว ทางผู้ดูแลจะดำเนินการลบทันทีครับ

ปิดรับลงทะเบียนผู้ขาย และต่ออายุครับ เปิดอีกที มกราคม 2015 http://www.rook100.com/webboard/index.php?topic=2612.0

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามสายพันธุ์จริงเหรอที่ลูกนอกจะเก่งสุดในฤดูหนาว?  (อ่าน 483 ครั้ง)
โต
Full Member
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:28:44 AM »

ลูกนอกนำเข้าเน้นหน้าหนาวคุณว่าจริงไหม  w02
คิดว่า ฤดูนี้ของทุกปีเนื้อหนังและเขี้ยวของปลากัดลูกนอกจะโดดเด่นมากๆ เซียนกระเป๋าหนักรู้ดี(อยากเป็นเซียนอะ)
 แต่ระวังเจอของปลอมกันด้วยนะ ใครเล่นค่ายไหนแล้วประทับใจก็เชิญ ของดีๆ เยอะเสียดายผมไม่มีค่าย
มาเกียนเล่นไปละ ปลานำเข้าเก่งหน้าหนาวครับ w04
ถ่านไฟฉายตากบ
Jr. Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:35:55 AM »

ส่วนตัวผมว่า อากาศบ้านเค้าไม่เหมือนบ้านเรามากกว่า เพราะบ้านเรามีอากาศร้อนถึงเย็นก้เย็นไม่มากเท่าไหร่นัก ส่วนบ้านเค้านำ้จะเย็น จึงทำให้ปลาบ้านเค้ายังกัดได้ในหน้าหนาวของบ้านเรา ส่วนปลาบ้านเราพอ อากาศเย็นเลยทำให้ไม่กัดปลาเท่าอากาศร้อนนะคับ ตอนที่ได้ไปที่มาเล อากาศดีมาก นำ้ที่ใช้กัดก้เย็นกว่าบ้านเรา นี่คือสาเหตุที่ทำให้ปลาบ้านเค้าจะเก่งในหน้าหนาวคับ (ผมคิดเองนะจากที่ได้ไปมา)
โต
Full Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 03:38:49 AM »

ส่วนตัวผมว่า อากาศบ้านเค้าไม่เหมือนบ้านเรามากกว่า เพราะบ้านเรามีอากาศร้อนถึงเย็นก้เย็นไม่มากเท่าไหร่นัก ส่วนบ้านเค้านำ้จะเย็น จึงทำให้ปลาบ้านเค้ายังกัดได้ในหน้าหนาวของบ้านเรา ส่วนปลาบ้านเราพอ อากาศเย็นเลยทำให้ไม่กัดปลาเท่าอากาศร้อนนะคับ ตอนที่ได้ไปที่มาเล อากาศดีมาก นำ้ที่ใช้กัดก้เย็นกว่าบ้านเรา นี่คือสาเหตุที่ทำให้ปลาบ้านเค้าจะเก่งในหน้าหนาวคับ (ผมคิดเองนะจากที่ได้ไปมา)
งืมๆเป็นความเห็นที่ดีมากเลยครับแต่แย้งนิดหนึ่งนะครับ ประเทศอินโดอยู่ใกล้เส้นศูนย์สูตรของโลกมากกว่าเราจึงมีการเปลี่ยนแปลงของฤดูกาลน้อยมาก คือร้อนทั้งปี แต่มีทะเลล้อมลอมฝนจึงตกชุก แล้วได้ลมทะเลยช่วยพัดความเย็นเขามาเิกิดเมฆฝนมันร้อนชื้น
ข้อความข้างบนเอามาจากเวปทีแนะนำท่องเทียวประเทศอินโดนนิเซียแปลมาและถ้าเราดูตามพยากรอากาสบ้านเขานะ
ความชื้น: 84%
ความกดอากาศ: 1008.34 mb ↓
ดัชนี UV: 0
มีเมฆปกคลุม: 60%
บ้านเราหนาวบ้านเขาก็ยังร้อนอะครับ ที่เย็นคงเย็นเพราะฝนตก แบบบ้านเราร้อนๆฝนตกก็เย้นวาบเลย พอฝนหยุดก็ร้อนใหม่
แล้วบ้านเราหนาวขนาดมีลูกเห็บตกบ้านเขาไม่เคยมี  เลยเถียงว่าบ้านเราหน้าหนาวอากาศเย็นว่าบ้านเขามากบ้านเขาอุณภมิค่อนค่าคงที่ร้อนชื้นพอไปเที่ยวร่างการไม่ต้องประสภาพมากจากอุณหภูมิที่แตกต่างเลยรู้สึกเย็นสบายอะครับ หรือเทอร์โมมิเตอร์บ้านอาจเสีย
ขอโทษด้วยครับที่เถียง w06
ไม่ใช่อะไรหลอกผมจะซือปลาลูกนอกนะมาเพาะอะครับ พ่อผมบอกมันยังไม่เก่งไม่ใช่หน้ามันให้รอก่อนเลยถามว่าเมื่อไหรเขาบอกหน้าหนาว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์